Trang chủBlogs Kinh nghiệm kinh doanhQuán bida được mở đến mấy giờ? Mở xuyên đêm bị phạt không?

Quán bida được mở đến mấy giờ? Mở xuyên đêm bị phạt không?

Tháng Ba 03, 2024
Avatar
Chu Hanh
200 Đã xem

Quán bida được mở đến mấy giờ, mở xuyên đêm được không? Kinh doanh bida quá giờ quy định thì sẽ bị xử lý như thế nào? Đây là những câu hỏi cực phổ biến với những người đang có ý định kinh doanh dịch vụ bida, giúp chủ quán tránh những rắc rối không đáng có liên quan đến pháp luật. Cùng bePOS tìm lời giải đáp trong bài viết này nhé!

Quán bida được mở đến mấy giờ?

Việc quán bida được mở đến mấy giờ quy định tại Điều 36 Nghị định 103/2009/NĐ-CP. Cụ thể, các hoạt động văn hóa, vui chơi giải trí theo quy định Chương VII, Chương VIII và Điều 35 nhằm mục đích kinh doanh hoặc không kinh doanh đều không được hoạt động quá 12 giờ đêm đến 8 giờ sáng.

Như vậy, quán bida không được hoạt động vào trong khoảng 12h đêm – 8h sáng. Quán có thể mở tới 12h đêm, nhưng không được vượt qua khung giờ này, nếu không sẽ bị xử lý theo quy định pháp luật.

Quán bida được mở đến mấy giờ
Quán bida không được hoạt động từ 12h đêm – 8h sáng hôm sau

Hoạt động kinh doanh bida quá 12 giờ đêm bị phạt như thế nào?

Bên cạnh câu hỏi quán bida được mở đến mấy giờ, đây cũng là một trong những nội dung chủ quán nên quan tâm. Theo Điều 16 Nghị định 38/2021/NĐ-CP, các tổ chức vui chơi giải trí hoạt động quá khoảng thời gian luật quy định thì sẽ bị phạt từ 5 triệu – 10 triệu đồng.

Ngoài ra, chủ quán có nghĩa vụ thực hiện các biện pháp khắc phục hậu quả theo quy định tại Khoản 8, đó là nộp lại số lợi bất chính có được do thực hiện hành vi vi phạm. Lưu ý, mức phạt này chỉ áp dụng với cá nhân, nếu là tổ chức có cùng một hành vi vi phạm thì phạt tiền gấp 2 lần.

Quán bida mở xuyên đêm sẽ bị phạt
Kinh doanh bida quá giờ quy định sẽ bị phạt vi phạm hành chính

Kinh doanh bida xuyên đêm gây ồn ào bị phạt như thế nào?

Nếu kinh doanh bida xuyên đêm mà gây ồn ào, chủ quán phải chịu xử phạt hành chính với hành vi làm ảnh hưởng đến sự yên tĩnh chung.

Cụ thể, Điều 8 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định các mức phạt như sau:

  • Phạt 500 ngàn – 1 triệu đồng: Gây tiếng ồn lớn, làm huyên náo khu dân cư trong khoảng thời gian từ 22h hôm trước đến 6h sáng hôm sau. Không thực hiện các quy định về sự yên tĩnh của các cơ sở khám chữa bệnh, nhà điều dưỡng, trường học,…
  • Phạt 1 triệu – 2 triệu đồng: Dùng loa phóng thanh, chiêng còi trống, kèn, các phương tiện cổ động mà không được phép của cơ quan có thẩm quyền.
  • Phạt bổ sung: Tịch thu các tang vật, phương tiện vi phạm đối với các hành vi đã nêu trên.

Lưu ý, đây là mức phạt cho cá nhân, nếu là tổ chức có cùng hành vi vi phạm thì mức phạt tiền sẽ tăng gấp 2 lần.

Mở quán bida xuyên đêm gây ồn bị phạt tiền
Quán bida mở xuyên đêm gây ồn ào sẽ bị phạt đến 2 triệu đồng

>> Xem thêm: Tổng hợp kinh nghiệm kinh doanh bida đạt doanh thu lớn

Kinh doanh quán bida có cần giấy phép không? 

Câu trả lời là Có, kinh doanh quán bida phải xin giấy phép, điều này được quy định rõ ràng theo Điều 3 Nghị định 39/2007/NĐ-CP.  Điều kiện và hồ sơ đăng ký kinh doanh cũng là một nội dung bạn phải biết bên cạnh câu hỏi quán bida được mở đến mấy giờ. bePOS sẽ giúp bạn giải đáp chi tiết trong phần dưới đây!

Điều kiện xin giấy phép kinh doanh quán bida

Xin giấy phép kinh doanh quán bida phải đáp ứng đủ điều kiện mặt bằng, cơ sở vật chất và dụng cụ. Nội dung này được quy định theo Thông tư số 04/2018/TT-BVHTTDL, cụ thể:

Về mặt bằng kinh doanh:

Khu vực đặt bàn phải có mái che, từ mép phía ngoài bàn tới tường ít nhất là 1,5m, giữa các bàn cách nhau ít nhất là 1,2m. Ánh sáng ở các điểm trên mặt bàn và thành băng tối thiểu là 300 lux.

Nếu là đèn được thiết kế cho mỗi bàn thì khoảng cách từ điểm thấp nhất của đèn đến mặt bàn tối thiểu là 1m. Ngoài ra, quán phải có túi sơ cứu, khu vực thay đồ, cất đồ và nhà vệ sinh, có bảng nội quy với những nội dung cơ bản.

Điều kiện mặt bằng mở quán bida
Mặt bằng phải đáp ứng đủ tiêu chuẩn thì mới được kinh doanh bida

Về cơ sở vật chất: Quán bida phải có ít nhất một trong bốn loại bàn như sau:

  • Bàn snooker: Chiều dài lòng bàn 3,569m (dao động từ 3,556m – 3,582m), chiều rộng 1,788m (dao động 1,765m – 1,791m), chiều cao 85mm – 88mm.
  • Bàn pool: Chiều dài lòng bàn 2,54m (dao động 2,537m – 2,543m), chiều rộng lòng bàn 1,27m (dao động 1,267m – 1,273m), chiều cao 74mm – 79mm.
  • Bàn carom: Chiều dài lòng bàn lớn dài 2,84m, bàn nhỏ là 2,54m. Chiều rộng lòng bàn lớn là 1,42m, bàn nhỏ là 1,27m.

Hơn nữa, mặt bàn phải đảm bảo đủ độ phẳng, được trải bằng vải hoặc nỉ sao cho phù hợp với tính chất từng loại bàn. Quán phải trang bị đầy đủ bi, cơ, cầu nối, lơ, giá để cơ, bảng ghi điểm để phục vụ người chơi.

Yêu cầu về bàn bida kinh doanh
Mặt bàn bida phải có độ phẳng, được trải bằng vải hoặc nỉ phù hợp

Hồ sơ đăng ký kinh doanh bida

Hồ sơ đăng ký kinh doanh quán bida gồm những gì, thực hiện thế nào? Đây là những thắc mắc cực phổ biến bên cạnh câu hỏi quán bida được mở đến mấy giờ.

Nếu đăng ký mở quán bida theo mô hình hộ kinh doanh, bạn chuẩn bị:

  • Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh theo mẫu có sẵn.
  • Các giấy tờ pháp lý liên quan đến chủ hộ kinh doanh, thành viên hộ kinh doanh, như CMND/CCCD/hộ chiếu.
  • Bản sao biên bản họp các thành viên để thành lập hộ kinh doanh.
  • Bản sao văn bản ủy quyền cho một thành viên trong gia đình làm chủ hộ.

Mở quán bida theo mô hình hộ kinh doanh thì bạn nộp hồ sơ tại Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp quận/huyện. Chủ quán sẽ nhận được kết quả trong vòng 3 ngày làm việc, nếu bị từ chối thì sẽ nêu rõ lý do và các yêu cầu sửa đổi.

Mở quán bida theo mô hình hộ kinh doanh
Quán bida nhỏ lẻ, mở tại nhà thì đăng ký mô hình hộ kinh doanh cá nhân

Nếu đăng ký mở quán bida theo mô hình doanh nghiệp, bạn cần phải chuẩn bị:

  • Giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp theo mẫu có sẵn.
  • Với doanh nghiệp tư nhân thì cung cấp bản sao giấy tờ pháp lý cá nhân là chủ.
  • Với công ty TNHH 2 thành viên, công ty cổ phần thì cần điều lệ công ty, danh sách thành viên,bản sao giấy tờ pháp lý người đại diện và các cổ đông sáng lập.
  • Với công ty TNHH 1 thành viên thì cần điều lệ công ty, bản sao giấy tờ pháp lý của người đại diện theo pháp luật, chủ sở hữu.

Chủ quán bida nộp hồ sơ tại Phòng Đăng ký kinh doanh thuộc Sở KH&ĐT nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính. Trong vòng 3 ngày làm việc, cơ quan đăng ký sẽ trả kết quả, nếu từ chối thì nêu rõ lý do và các yêu cầu sửa đổi.

Mở quán bida theo mô hình doanh nghiệp
Các quán bida quy mô lớn kinh doanh theo mô hình doanh nghiệp

>> Xem thêm: Tất tần tật thông tin về giấy phép kinh doanh bida cho người mới

Trên đây, bePOS đã trả lời câu hỏi quán bida được mở đến mấy giờ, quán bida mở xuyên đêm được không và kinh doanh bida quá giờ quy định bị xử lý như thế nào. Hy vọng bài viết này hữu ích với bạn và hãy tiếp tục ủng hộ bePOS trong thời gian tới nhé!

FAQ

Hoạt động kinh doanh bida qua 12h đêm được không?

Câu trả lời là Không, quán bida không được kinh doanh quá 12h đêm. Việc quán bida được mở đến mấy giờ quy định tại Điều 36 Nghị định 103/2009/NĐ-CP. Theo đó, các cơ sở kinh doanh dịch vụ giải trí, trong đó có bida, không được hoạt động từ 12h đêm hôm nay đến 8h sáng hôm sau.

Quán bida bị phạt mở xuyên đêm có ảnh hưởng gì không?

Quán bida mở xuyên đêm sẽ bị phạt tiền từ 5 – 10 triệu đồng; phạt gấp đôi nếu quán hoạt động theo hình thức công ty. Ngoài việc bị phạt tiền, điều này sẽ làm ảnh hưởng đến uy tín của quán. Những quán dính phạt còn bị lưu hồ sơ, có thể cơ quan có thẩm quyền sẽ tiến hành kiểm tra liên tục để đảm bảo tránh tái phạm.